1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Kết quả 1 đến 20 của 263

Chủ đề: Resolver vs Encoder - Closed loop stepper

Threaded View

Previous Post Previous Post   Next Post Next Post
    Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,267 lần
           ở 2,042 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Nam CNC Xem bài viết
    Bác Linh cho mình hỏi việc bù bước của mấy em có hồi tiếp ra sao , nó diễn ra tức thì hay không ? khoảng sai số tối đa cho việc bù bước có lớn không ?

Tui thì hiểu nếu động cơ không có cải tiến về tốc độ và moment thì việc có hồi tiếp chỉ giải quyết việc báo lỗi khi mất bước thôi chứ nó không tăng thêm hiệu năng , chỉ khác nhau 1 điều, em step bình thường thì sai số vẫn chạy tiếp, còn em có hồi tiếp thì đứng lại và báo lỗi , còn việc chế độ chạy tối ưu không mất bước thì 2 em là như nhau.

Nhưng việc bù bước của hệ thống có hồi tiếp như thế nào , trong ngưỡng nó có thể bù thì hệ có hồi tiếp có vẻ là có chế độ chạy tốt hơn, sát với ngưỡng giới hạn của nó, còn hệ không có hồi tiếp thì mình phải cho hệ số an toàn nên không thể sát ngưỡng giới hạn của nó, muốn sát thì hệ thống cơ khí phải tuyệt vời ( đây là giới hạn của đa số anh em DIY vì không khắt khe trong chế cháo )

Điển hình chạy máy phối hợp 5 trục em vẫn chơi step thường và hệ thống vẫn chính xác.

về đáp ứng, step rất chậm 0-1000RPM mất độ 5 đến 10 milisecond , trong khi dó servo có thể từ 0~3000RPM <1ms
    em ví dụ 1 phút gia công 6000mm > 1 giây là 100mm, 1/100 của giây sẽ đi được 1mm >> với step sẽ để lại vết 1mm > với gỗ em nghĩ là.. chuyện nhỏ
    với servo 1/1000s > sai lệch sẽ khoảng 0,1mm với gia công gắt gao , con số này vẫn rớt

mí con số trên phụ thuọc nhiều vào LOAD nặng hay nhẹ nữa ah,
    step 1/5 chạy thanh răng ngon lành, servo loại thông dụng thì cần 20 hoặc 25 mới chạy tốt

b.r
    Lần sửa cuối bởi nhatson, ngày 19-09-2014 lúc 01:04:10 PM.

2. Thành viên đã cám ơn nhatson cho bài viết hữu ích này:

Các Chủ đề tương tự

1. CKD - Sưu tầm - Arduino closed-loop Stepper motor
    Bởi nhatson trong diễn đàn Arduino
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 17-10-2018, 05:50:52 PM
  2. Kiếm stepper có encoder
    Bởi Gamo trong diễn đàn Cần mua
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 06-10-2014, 07:10:39 AM
  3. Stepper motor bipolar USA
    Bởi hadenki trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực