1. Chú ý: Các bạn nên tham khảo Nội quy trước khi viết bài (click vào liên kết bên dưới).
    * Nội quy và Thông báo diễn đàn CNCProVN.com
    * Nếu bạn thấy hứng thú với bài viết. Hãy dùng chức năng Share to facebook để chia sẻ bài viết lên facebook.

Trang 23 của 43 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... CuốiCuối
Kết quả 441 đến 460 của 853

Chủ đề: Mỗi tuần một clip hay về máy móc

Nam Sờ Pín
    Cám ơn
    1,712
    Được cám ơn 3,655 lần
           ở 2,275 bài viết
    nói thế cũng nói , chú cuội là hàng VN còn chị Hằng Nga là china , chị Hằng bị chú Cuội dụ hoài không nhớ à hehehe.

China chuẩn bị cho 500 anh em lên mặt trăng cho bằng anh Mỹ , mà cũng theo như cha đi vô đi ra , lên đó không biết có về được như anh Mỹ không , ít nhất cũng có vài Gb phim cho anh em xem cho biết .
    Nguyễn Hoàng Nam
    n_h_n2002@yahoo.com DT: 0908415648

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,267 lần
           ở 2,042 bài viết
    các cụ làm em quéo cò, đang định bỏ ống mua 1 em osc, teledyn lecroy tiên phong về DIGITAL OSC, hãng chuyên osc digital cao cấp, dòng wavesufer 3000 nghe nói kỹ sư hảng hổ trợ cty china làm OEM cho hãng

Thợ bậc 7
    Cám ơn
    26
    Được cám ơn 383 lần
           ở 281 bài viết
    lecroy hình như thích dạng module channel thì phải
    lh: Nam 0989 050 650

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Cụ đi vô đi ra.
    Tâm lý là một phần ạ, phần còn lại là cảm nhận về service & độ ổn định bị xuống cấp, sau T60 em có trải nghiệm thêm với T61 và T63. Dùng thấy vẫn ok, mỗi tội cảm giác nó không có mượt mà như con T43 mà mình đã dùng. Nên thôi, chuyển qua chơi dòng business và sau đó là dòng elitebook của hp.
    Em R61 Thinkpad Lenovo của em vẫn trâu bò nè. Giờ nó vẫn gõ văn bản lướt web tốt cho dù em HP 8560W đã thay phần việc của nó.
    Lần sửa cuối bởi solero, ngày 28-11-2016 lúc 10:48:20 PM.

Kem hảo hạng solero's Avatar
    Cám ơn
    733
    Được cám ơn 1,175 lần
           ở 649 bài viết
    Công nghệ chống gãy dao hỏng spindle của Mikron.

6. Có 2 thành viên đã cám ơn solero cho bài viết hữu ích này:

Spam killer Gamo's Avatar
    Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi solero Xem bài viết
    Em R61 Thinkpad Lenovo của em vẫn trâu bò nè. Giờ nó vẫn gõ văn bản lướt web tốt cho dù em HP 8560W đã thay phần việc của nó.
    Mấy cha giàu quá, Dzịt Nôm mà cứ HP/IBM/Lenovo, tau xài con Acer rẻ nhất trong các dòng laptop từ 2004 đến giờ mà vẫn chạy ngon nè
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 28-11-2016 lúc 11:01:52 PM.

Thợ bậc 7
    Đang ở
    Sài Gòn
    Cám ơn
    424
    Được cám ơn 115 lần
           ở 88 bài viết
    Em mới xem clip về ứng dụng Laser, thấy hay nên share lại cho bác nào chưa xem:
    https://www.youtube.com/watch?v=pEA8X7Y-MF0

Thanks,
    Thủ Đức-Sài Gòn- Alô và Zalo: 0983.464.110.

9. Có 2 thành viên đã cám ơn Minh Phi Nguyen cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Chạy được với chạy tốt khác nhau kha khá ạ.

E xài con HP 8530W từ đời nào đến giờ vẫn thấy chạy được, nhưng từ hồi xài Inventor 2016 đòi 64bit, phải chuyển sang xài Dell M4700 mới thấy hồi nào giờ mình nghĩ chưa đúng.

Nhà vẫn còn 1 em T41 từ đời ông cố, vẫn mở lên chạy Mach3 được .

Thanks.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    CKD mua máy tính chắc giống dân máy tính mua cnc rồi

Dân máy tính mua cnc: máy càng to càng tốt, step driver ampere càng cao càng ngon
    Dân cnc mua máy tính: thương hiệu càng nổi tiếng càng tốt, CPU càng nhiều Hertz càng ngon

Đùa thôi nhe, hohoho

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Hehe!
    Xin lạm bàn xíu về máy tính nhé. Vì quả thật.. trong giới kỹ thuật.. mình cũng chưa phải là người trải nghiệm gì nhiều. Nên cũng có nhiều cái nó sai từ trong tư duy.

Xin hỏi mấy bác cao thủ về CAD/CAM
    Để có thể làm việc tốt với mấy trình CAD/CAM phục vụ 3D như ArtCAM, JDPaint, ArtForm, SolidWorks, Inventor v.v... thì chip VGA loại nào và của thằng nào là tương thích tốt nhất cho đồ họa. Vụ này không được chuyên sâu lắm.. vì nghe đâu chip dành cho game, cho video render, cho CAD/CAM nó đều khác nhau. Nên trước một rừng chip VGA thì không biết đường nào mà lần.

Vì không biết nên cũng chãng biết mua thế nào, thôi thì intel Onboard cho nó rẻ tiền ạ.

Còn về máy tính thì CKD cũng mù tịt, chém gió chơi cho vui. Tiêu chí khi mua máy là
    - CPU đời không quá cao cũng không quá date. Đời cao quá thì vì tính mới.. nó đắt, đời thấp quá thì nó xì teo quá không chơi. Ngoài ra chịu khó tham khảo các review về hiệu năng, về công suất tỏa nhiệt. CKD dùng laptop nên ưu tiên tiết kiệm điện & ít nóng. Ư tiên mấy con dòng M, thiết kế riêng cho thiết bị di động, hiệu năng có thể thua mấy con khác xíu. Nhưng được cái tiết kiệm pin.. Còn nóng? vì hay để trên đùi.. nóng quá nó phỏng tờ rái thì chít. Ví dụ như theo đánh giá chung thì CPU i5 4 số tương đương hoặc tốt hơn mấy con i7 3 số... đại loại vậy. Nếu chọn i5 thì rẻ hơn 1-2 trẹo.
    - RAM.. cái này khỏi lựa.. to & nhanh là tiêu chí. 8-16GB được ồi.. nhiều hơn cũng không biết thế nào.
    - HDD.. thời công nghệ roài.. ráng mà đu theo SSD cho nó kịp. Tiết kiệm thì chỉ dùng SSD cho hệ điều hành & các soft. Lưu trữ thì tạm mà HDD truyền thống vậy. Vì con SSD mà dung lượng 1-2GB cũng đủ chết tiền rồi. Để dành nâng cấp CPU & RAM nó ý nghĩa hơn.
    - VGA? vụ này khó nè.. vì không có nhiều lựa chọn. Những dòng trâu bò cũng chỉ có vài series có option VGA (với laptop nhé), trong số đó chỉ có vài series chip được dùng. Nên khó mà so sánh được. Desktop thì nhiều tùy chọn hơn.
    - Tiêu chí cuối này hơi quái xíu. Bảo hành Worldwide (dù đã hết bảo hành), lý do là máy đạt chuẩn để bảo hành worldwide thường tiêu chuẩn xuất xưởng cao hơn các máy cho thị trường bình thường, cao hơn nhiều so với máy cho thị trường châu á, và thị trường VN thì miễn bàn.

Riêng với laptop thì thương hiệu ảnh hưởng tâm lý mua hàng. Tất nhiên ai cũng muốn con máy chạy mượt mà ổn định rồi. Theo cá nhân thì thương hiệu ảnh hưởng vụ này cũng khá rỏ. Trước đã từng dùng nhiều hiệu khác nhau.. hầu như là mấy thương hiệu quen thuộc như ACER, ASUS, Toshiba, Dell, IBM, Lenovo, Compaq, HP đều có dùng qua. Mấy dòng thời trang thì đẹp hay xí là không nói. Trong cái mớ hổn độn đó.. thì ACER, ASUS, Toshiba, Lenovo, Compaq là đều phải vào trạm bảo hành đổi thiết bị. Ngoài ra thấy ACER & ASUS khá ọp ẹp (khung máy mềm), chạy nóng chịu không nổi, toàn phải dùng đế FAN để hổ trợ. Trong cái mớ đó.. có dùng 1 con đúng bài china, máy 13" mỏng nhẹ, chạy mát, rẻ... mỗi tội nó ốm yếu quá nên sau một cuộc phiêu lưu thì nó tèo.
    Dell thì chỉ dùng dòng Vostro.. vỏ nhựa không khoái lắm, dòng cao cấp hơn không có dùng, không có biết.
    Táo khuyết thì có dùng MacbookPro.. thời gần chục năm về trước. Chất lượng khỏi bàn.. quá tốt dù chạy với Windows. Pin hơi yếu và lúc đó nó được mệnh danh là chảo rán trứng.. vì giải nhiệt trực tiếp trên thân nhôm của nó nên nó nóng kinh khủng.
    IBM & HP thì dùng qua nhiều dòng màn hình từ vuông qua rộng, kích thước từ 12-14".. nói chung là chẵng thời trang gì hết. Được cái thiết kế rất là cứng, vỏ kim loại, hơi nặng nề nhưng bền bỉ với người đi nhiều, làm cơ khí, bụi bẩn v.v... Khoái nhất là màn hình chống chói.. tuy không đẹp và sáng như mấy cái màn hình gương, nhưng sướng là ngồi đâu cũng thấy đường, không lóa mắt. Hay phát nữa là góc nhìn hẹp. Ngồi xem JAV mà thằng ngồi kế bên nó không thấy mình xem gì, chỉ thấy mờ mờ bóng đen. Hehe

Ngoài ra còn trải nghiệm Panasonic, dòng cho quân đội, dày cộp, bé xíu. Vỏ thiết kế chuyên cho chống chọi với môi trường phức tạp. Phải công nhận là.. cứng vì có đứng lên thử . Mỗi tội thấy gớm và nặng quá, xách cái đó đi có mà chết.

Với desktop thì cũng khoái chơi máy bộ. Nếu máy lắp hay option? Luôn luôn dùng bộ nguồn tốt nhất có thể nhé. Dùng mấy cái nguồn lõm, rẻ tiền.. máy nó chạy như ngựa chứng và một ngày đẹp trời nó die thì không biết tại sao đâu.

Đây là cái rated của con máy đang dùng.. thấy điểm số có vẻ thấp.
    Click vào ảnh để xem ảnh lớn hơn. 

Name:	Window rated.jpg 
Views:	3 
Size:	251.6 KB 
ID:	28095
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

13. Thành viên đã cám ơn CKD cho bài viết hữu ích này:

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    E chỉ khoái mấy dòng Workstation thôi, nếu không yêu cầu trọng lượng nhẹ thì chọn 1 con vừa vừa cũ cũ được rồi. Độ bền khỏi chê. Còn hệ thống thì do đồng bộ nên khá hơn mấy em khác cùng cấu hình (ổn định, nhanh).

Mấy cụ cứ chê chứ trong dòng Workstation xài chip Sandy em thấy W520 của Lenovo vừa lòng em hơn cả Dell M4600 và HP 8560W. Riêng dòng xài chip Ivy thì em thấy Dell cải tiến khá nhiều phần bản lề (cứng cáp hơn các đời trước thấy rõ) nên đã chọn Dell M4700 (dù so ra hơi mắc hơn Lenovo W530 và HP8570W kha khá). Mấy con đời mới hơn thì hem đủ lúa.

Rating con của em.

Name:	Rating.jpg 
Views:	1 
Size:	132.4 KB 
ID:	28096

Con em xài card Quadro K2000M (giá cỡ 2t). Mấy em WS đời gần đây cho phép thay thế card rời như desktop luôn. Có tiền làm luôn em K3100 (cỡ 3.5t - 3.8t) cho điểm nó lên. Như nhu cầu của em thì cỡ này được rồi, giờ có làm gì đâu, cỡ Inventor HSM thôi.

Thanks.

15. Có 2 thành viên đã cám ơn Ga con cho bài viết hữu ích này:

Spam killer
    Cám ơn
    1,536
    Được cám ơn 818 lần
           ở 440 bài viết
    Mình khoái Dell vì nó khá bền bỉ, đương nhiên đừng chọn loại dùng cho vp.
    Mình đang xài con workstation M6800 hàng 2nd, gắn SSD chỉ để khởi động nhanh chứ hầu như không có tác dụng nhiều trong quá trình CADCAM.

Card màn hình quan trọng hơn, RAM thì 16GB là ok, gắn nhiều hơn ít khi sử dụng trên mức đó.
    Xài Win10 cho phép chạy chương trình với chế độ chuyên biệt ứng với từng card đồ họa và cấu hình card riêng cho app nên sẽ khai thác hết được khả năng của card cho ứng dụng CADCAM đó.
    Làm CADCAm thì màn hình cũng phải 15" trở lên mới đủ diện tích để làm việc.
    Viết phần mềm CADCAM theo yêu cầu o913 6o3 939.

17. Thành viên đã cám ơn anhcos cho bài viết hữu ích này:

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    Kaka... sao giống các bé so sánh máy em chạy được 6.8 điểm, máy anh chỉ chạy được 6.7 quá... Cái Windows Experience Index đâu có chính xác đâu, nên từ Windows 8.1 Microsoft nó dẹp rồi.

Đương nhiên là tau chỉ đùa, trên chọc CKD thui. Chọc lão Tuấn hói khó quá. Tiện thể thì cũng có một số kinh nghiệm chia sẻ cho vui, do đặc thù công việc là làm tay sai cho các tập đoàn công nghệ bự, kiêm thợ sửa máy tính cho gái & đám bạn bè:

1. Dân Việt Nam chúng ta nghèo mà xài cực kỳ sang:
    Triển khai hệ thống CNTT là phải mua thứ đắt tiền, của các tập đoàn hàng đầu. Máy tính là phải IBM mặc dù cấu hình ra sao ko hiểu, hệ thống mạng là phải của Cisco, có cần hay ko cũng ko biết. Đương nhiên cũng có vài trường hợp ngoại lệ như Vịt Teo hay khoái xài đồ rẻ tiền TP-Link, ZTE, Sierra... trong khi đó NetNam bé hơn nhiều lần thì toàn xài Cisco. Nghe 1 chú lãnh đạo trong NetNam than là đầu tư quá nhiều tiền mà ko thu được bao nhiêu.
    Còn bọn Singapore, Mỹ thì khác à nha: đủ loại server của các hãng, network equipment cũng mix Juniper, Cisco, HP, Dell, Avaya... Các dự án giá cũng phải hợp lý chứ ko phải lúc nào cũng bid giá cắt cổ của Cisco

2. Kinh nghiệm thấy là Workstation/Server nửa mùa còn tệ hơn hệ thống tự ráp. Server của mấy hãng rẻ tiền như Supermicro thì hắt hơi sổ mũi thường xuyên, rất là bực mình. Riêng cty mình xài 1 con PC AMD X3 làm server, load nặng (làm soft router cho 200 IP camera), chạy 24/7/365 tính ra cũng khoảng 4 năm mà vẫn bền bỉ (giờ thì cho về hưu làm HTPC rùi).

3. Về mức độ bền bỉ: ngày xưa thì độ bên & độ tương thích của máy tính rất quan trọng. Card này cắm vào là có thể đụng card kia, memory là phải cùng hãng, cùng lot sản xuất mới được. Còn sau này em thấy gần như PC đều khá bền (có thể PC do các hãng VN ráp thì kém bền hơn đồ hãng do mấy hãng VN ăn gian/trình độ => đồ hãng có vẻ tốt hơn)

4. Chưa chắc hãng hàng đầu là ngon: những năm 1998-2005 đa số laptop được sản xuất tại 6 công xưởng ở Đài Loan. Ngày xưa có 1 trò mà dân IT hay làm đó là ra nghía laptop của mấy hãng hàng đầu, lật lên xem model rồi về kiếm mấy hãng rẻ tiền, cùng model đó mua. Ko phải lúc nào cũng đúng nhưng nhiều trường hợp giống nhau y chang luôn, khác mỗi cái mác & giá tiền. Đương nhiên giờ các hãng ko còn ngây thơ như hồi đó nữa.
    Còn về độ bền thì mấy thằng rẻ tiền như Dell em thấy còn bền hơn HP. Ngày xưa Sony Vaio cũng rất hay hư nhưng nghe dạo này khá hơn hẳn so với các hãng khác.

5. Workstation ở góc độ nào đó thì tướng hầm hố, có vẻ chuyên nghiệp nên người sử dụng sướng, mọi thứ cũng tương đối ổn so với các máy tự ráp rẻ tiền. Nhưng ở góc độ nào đó thì các bác giàu có nên độ thử 1 máy chơi game, sẽ thấy sự khác biệt về đẳng cấp liền: bàn phím Cherry vs bàn phím thường của Workstation, SSD vs HDD, 16Gb RAM vs 4Gb, Card đồ họa vs Onboard.. Tính ra giá tổng để độ 1 con chơi game chỉ hơn 1 con workstation tí. Về độ bền thì mấy con PC của em ráp từ trước tới giờ toàn chạy 24/7/365 hết, ko tắt bao giờ (trừ khi cúp điện hoặc vọc cái gì đó).

6. Em hơi bị làm biếng tí nên có vài cái laptop & vài cái PC, mỗi loại phục vụ công việc khác nhau:
    - Một con laptop hình như của Lenovo hay HP gì đó, nếu xẻt về làm việc là ko sướng nhưng được cái nó 11", bỏ gọn trong cốp xe, pin cực kỳ trâu, chuyên dùng để xách đi dạy, đi dụ dỗ khách hàng
    - Một con Acer 10 tuổi, chuyên cho đám nhân viên đi support khách hàng (bọn nó chỉ được dùng PC trong cty). Con này theo em đi công tác nhiều nơi, tới giờ vẫn chạy bình thường, làm việc tốt nhưng màn hình hơi bé, 14" nên cho nó về hưu non
    - Một con HP hay Dell gì đó cấu hình tốt, nhưng hơi nặng, 15" chuyên dùng để làm việc tại văn phòng hoặc đi công tác làm việc cho dễ. Con này vác ra quán cà phê hơi phiền
    - Còn PC thì em cũng dùng vài cái: 1 con để phòng ngủ chơi game, 2 con còn lại để làm việc tùy hứng hôm đó làm ở đâu
    - Mấy con laptop/PC khác dở dở ương ương thì cho về hưu trong kho
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 30-11-2016 lúc 10:05:01 AM.

Thợ cả
    Cám ơn
    260
    Được cám ơn 428 lần
           ở 318 bài viết
    Công nghệ chống gãy dao hỏng spindle của Mikron.

nó làm hệ thống cơ khí thế nào mà cái spindle lúc lắc 3 chiều dc mà vẫng chính xác nhỉ? Có thể là giảm chấn thủy lực có thể điều chỉnh dc lực nhấn của spindle. Nhiều cái hay quá xá
    Khanh - Sài Gòn
    Zalo 0120 76tám 44tám3
    Điện thoại 0977 5chin3 012

20. Thành viên đã cám ơn iamnot.romeo cho bài viết hữu ích này:

Thợ bậc 6 CKD's Avatar
    Cám ơn
    1,737
    Được cám ơn 5,322 lần
           ở 2,595 bài viết
    Thực tế không đó đại ca!
    1. Khó mà so sánh máy này với máy kia vì kiểu gì nó chả khác nhau. Bản thân thằng làm ra, nó đã cố tình làm khác nhau để dể PR và bán hàng. Nên so ngang cơ đã là khập khiểng.
    2. Tất nhiên nếu so về dung lượng & tốc độ. Nếu ngang nhau thì mới so, chứ cái đời trước, cái đời sau thì so cái gì? Kiểu HDD mà đi so tốc độ với SSD hay SSD mà so dung lượng với HDD vậy.
    3. Nhưng so sánh thì.. cũng không phải là không đúng. Kiểu vga onboard chưa chắc đã tệ hơn vga rời. Phải xem lại.. cái mớ đó nó dùng cái gì trong đó và khai sinh hồi nào.

Và cái này mới quan trọng nè! Theo ý riêng là phần lớn anh em ở đây đều chung quan điểm.
    1. Toàn chơi máy cũ, giá rẻ mà cấu hình còn cao hơn mấy con cùi bắp bán trong các cửa hàng điện máy. Thử vác 10 củ mua con láp trong điện máy xem. Được con cùi bắp! Trong khi đó 10tr mua được con cấu hình tới nóc, series cao cấp luôn.
    2. Kiểu gì thì máy cũ cho thị trường G7 vẫn trâu bò hơn maya con máy mới cho thị trường châu á tào lao. Vụ này không tuyệt đối, hên xui. Nhưng thấy hên nhiều lắm.
    3. Còn vụ bàn phím.. hý hý. Độ êm, độ mượt, độ bền.. thì phải so tên tuổi & chi phí à.

Nếu so riêng về giá... thì càng khó. Vì mấy cái anh em đề cập đến chỉ toàn mua cũ. Chứ mua mới xem, bỏng tay không cho biết .

Mấy cái con mà CKD nhắc đến, trừ cái HP đang dùng, toàn mua mới, giá trung bình từ 600-1500 usd, so về chất lượng đúng nghĩa hàng nào của nấy. Nên nói chung quy là không có ngon, bổ, rẻ đâu mà ham.
    Con HP đang dùng.. tính luôn option chỉ tầm <7tr, nếu so với đồ mới thì rẻ. Nhưng so với đồ cũ như nó thì chưa chắc rẻ à.
    DT: O7837277II - CKD's Youtube Channel - Facebook - Tổng hợp chủ đề
    17 ds 3, Thạnh Mỹ Lợi, Q2, tp.HCM

Thợ cả Luyến's Avatar
    Cám ơn
    1,103
    Được cám ơn 758 lần
           ở 464 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi iamnot.romeo Xem bài viết
    nó làm hệ thống cơ khí thế nào mà cái spindle lúc lắc 3 chiều dc mà vẫng chính xác nhỉ? Có thể là giảm chấn thủy lực có thể điều chỉnh dc lực nhấn của spindle. Nhiều cái hay quá xá
    Có thể nó đựoc thiết kế giống với cái đầu dò probe.
    CƠ KHÍ CNC LUYẾN YẾN.
    Nhận SX khung máy CNC theo yêu cầu LH.0987 302460

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi Gamo Xem bài viết

5. Workstation ở góc độ nào đó thì tướng hầm hố, có vẻ chuyên nghiệp nên người sử dụng sướng, mọi thứ cũng tương đối ổn so với các máy tự ráp rẻ tiền. Nhưng ở góc độ nào đó thì các bác giàu có nên độ thử 1 máy chơi game, sẽ thấy sự khác biệt về đẳng cấp liền: bàn phím Cherry vs bàn phím thường của Workstation, SSD vs HDD, 16Gb RAM vs 4Gb, Card đồ họa vs Onboard.. Tính ra giá tổng để độ 1 con chơi game chỉ hơn 1 con workstation tí. Về độ bền thì mấy con PC của em ráp từ trước tới giờ toàn chạy 24/7/365 hết, ko tắt bao giờ (trừ khi cúp điện hoặc vọc cái gì đó).
    Em đã từng xài khá nhiều máy game, 2 con Alienware và cả con lap to kỷ lục Dell XPS 21 inch (của ông bạn cho mượn), nên có một số ý kiến như sau:
    - Máy game chạy rất mạnh, về cấu hình thì có vẻ WS không hơn được thậm chí không có cửa. Chạy mấy tác vụ như mình chỉ là chuyện nhỏ, mấy cái game nặng nó còn chạy nổi.
    - Build chỉ ở mức khá, so với WS còn thua xa lắc.
    - Độ ổn định: kém cả dòng máy doanh nhân, không có cửa so với WS. Như con Dell 21 inch, ông bạn mua 2 con về đều bị rác màn hình sau vài tháng sử dụng mà không có đồ thay. Độ bền thì em thấy chả con nào qua được WS.

Anyway, WS được đánh giá là 1st class, với em cũng thế

Thanks.

Cám ơn
    3,898
    Được cám ơn 1,518 lần
           ở 1,162 bài viết
    @CKD: Haha, quên mất là mấy cha toàn xài đồ secondhand, dưới 10tr thì secondhand G7 là số 1

@Gacon: Máy game mà ông mua đồ làm sẵn của Alienware & Dell thì thua rồi, đó là dân chơi nửa mùa Đùa thôi nhe
    Dòng cao cấp của Dell ko được ngon. Mình mua 1 laptop cao cấp của Dell có màn hình cảm ứng, chạy được vài tháng cái màn hình cảm ứng nó loạn cả lên => cạch

Dẹp vụ cảm ứng thì về độ ổn định thì ko hiểu máy ông mua ra sao mà ko ổn định? Chắc là mua đồ cũ giống CKD phải ko?
    Có bao giờ ông tự hỏi Workstation khác với PC thường của hãng ở chỗ nào ko? Ưu điểm nhược điểm như thế nào?

Thường thì khi mua máy cho khách hàng thì bọn tôi đều tư vấn Server + Workstation. Có nhiều lý do. Nhưng khi dùng cho nội bộ thì ko xài mà sẽ tự ráp lấy. Mấy con máy PC thường bọn tui tự ráp cực kỳ ổn định, chạy 24/7 chẳng bao giờ phải mó tay vào. Ví dụ đơn giản là con server chỉ là PC thường chạy AMD Athlon X3 là headless server (ko có màn hình), 24/7/365, tải 200 camera IP & internet cả công ty liên tục cả mấy năm chẳng sao. Công nghệ PC bây giờ rất tốt chứ ko như ngày xưa.
    Lần sửa cuối bởi Gamo, ngày 30-11-2016 lúc 01:36:20 PM.

Thợ cả
    Cám ơn
    2,195
    Được cám ơn 3,267 lần
           ở 2,042 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
    Hehe!
    Xin lạm bàn xíu về máy tính nhé. Vì quả thật.. trong giới kỹ thuật.. mình cũng chưa phải là người trải nghiệm gì nhiều. Nên cũng có nhiều cái nó sai từ trong tư duy.

Xin hỏi mấy bác cao thủ về CAD/CAM
    Để có thể làm việc tốt với mấy trình CAD/CAM phục vụ 3D như ArtCAM, JDPaint, ArtForm, SolidWorks, Inventor v.v... thì chip VGA loại nào và của thằng nào là tương thích tốt nhất cho đồ họa. Vụ này không được chuyên sâu lắm.. vì nghe đâu chip dành cho game, cho video render, cho CAD/CAM nó đều khác nhau. Nên trước một rừng chip VGA thì không biết đường nào mà lần.

Vì không biết nên cũng chãng biết mua thế nào, thôi thì intel Onboard cho nó rẻ tiền ạ.

Còn về máy tính thì CKD cũng mù tịt, chém gió chơi cho vui. Tiêu chí khi mua máy là
    - CPU đời không quá cao cũng không quá date. Đời cao quá thì vì tính mới.. nó đắt, đời thấp quá thì nó xì teo quá không chơi. Ngoài ra chịu khó tham khảo các review về hiệu năng, về công suất tỏa nhiệt. CKD dùng laptop nên ưu tiên tiết kiệm điện & ít nóng. Ư tiên mấy con dòng M, thiết kế riêng cho thiết bị di động, hiệu năng có thể thua mấy con khác xíu. Nhưng được cái tiết kiệm pin.. Còn nóng? vì hay để trên đùi.. nóng quá nó phỏng tờ rái thì chít. Ví dụ như theo đánh giá chung thì CPU i5 4 số tương đương hoặc tốt hơn mấy con i7 3 số... đại loại vậy. Nếu chọn i5 thì rẻ hơn 1-2 trẹo.
    - RAM.. cái này khỏi lựa.. to & nhanh là tiêu chí. 8-16GB được ồi.. nhiều hơn cũng không biết thế nào.
    - HDD.. thời công nghệ roài.. ráng mà đu theo SSD cho nó kịp. Tiết kiệm thì chỉ dùng SSD cho hệ điều hành & các soft. Lưu trữ thì tạm mà HDD truyền thống vậy. Vì con SSD mà dung lượng 1-2GB cũng đủ chết tiền rồi. Để dành nâng cấp CPU & RAM nó ý nghĩa hơn.
    - VGA? vụ này khó nè.. vì không có nhiều lựa chọn. Những dòng trâu bò cũng chỉ có vài series có option VGA (với laptop nhé), trong số đó chỉ có vài series chip được dùng. Nên khó mà so sánh được. Desktop thì nhiều tùy chọn hơn.
    - Tiêu chí cuối này hơi quái xíu. Bảo hành Worldwide (dù đã hết bảo hành), lý do là máy đạt chuẩn để bảo hành worldwide thường tiêu chuẩn xuất xưởng cao hơn các máy cho thị trường bình thường, cao hơn nhiều so với máy cho thị trường châu á, và thị trường VN thì miễn bàn.

Riêng với laptop thì thương hiệu ảnh hưởng tâm lý mua hàng. Tất nhiên ai cũng muốn con máy chạy mượt mà ổn định rồi. Theo cá nhân thì thương hiệu ảnh hưởng vụ này cũng khá rỏ. Trước đã từng dùng nhiều hiệu khác nhau.. hầu như là mấy thương hiệu quen thuộc như ACER, ASUS, Toshiba, Dell, IBM, Lenovo, Compaq, HP đều có dùng qua. Mấy dòng thời trang thì đẹp hay xí là không nói. Trong cái mớ hổn độn đó.. thì ACER, ASUS, Toshiba, Lenovo, Compaq là đều phải vào trạm bảo hành đổi thiết bị. Ngoài ra thấy ACER & ASUS khá ọp ẹp (khung máy mềm), chạy nóng chịu không nổi, toàn phải dùng đế FAN để hổ trợ. Trong cái mớ đó.. có dùng 1 con đúng bài china, máy 13" mỏng nhẹ, chạy mát, rẻ... mỗi tội nó ốm yếu quá nên sau một cuộc phiêu lưu thì nó tèo.
    Dell thì chỉ dùng dòng Vostro.. vỏ nhựa không khoái lắm, dòng cao cấp hơn không có dùng, không có biết.
    Táo khuyết thì có dùng MacbookPro.. thời gần chục năm về trước. Chất lượng khỏi bàn.. quá tốt dù chạy với Windows. Pin hơi yếu và lúc đó nó được mệnh danh là chảo rán trứng.. vì giải nhiệt trực tiếp trên thân nhôm của nó nên nó nóng kinh khủng.
    IBM & HP thì dùng qua nhiều dòng màn hình từ vuông qua rộng, kích thước từ 12-14".. nói chung là chẵng thời trang gì hết. Được cái thiết kế rất là cứng, vỏ kim loại, hơi nặng nề nhưng bền bỉ với người đi nhiều, làm cơ khí, bụi bẩn v.v... Khoái nhất là màn hình chống chói.. tuy không đẹp và sáng như mấy cái màn hình gương, nhưng sướng là ngồi đâu cũng thấy đường, không lóa mắt. Hay phát nữa là góc nhìn hẹp. Ngồi xem JAV mà thằng ngồi kế bên nó không thấy mình xem gì, chỉ thấy mờ mờ bóng đen. Hehe

Ngoài ra còn trải nghiệm Panasonic, dòng cho quân đội, dày cộp, bé xíu. Vỏ thiết kế chuyên cho chống chọi với môi trường phức tạp. Phải công nhận là.. cứng vì có đứng lên thử . Mỗi tội thấy gớm và nặng quá, xách cái đó đi có mà chết.

Với desktop thì cũng khoái chơi máy bộ. Nếu máy lắp hay option? Luôn luôn dùng bộ nguồn tốt nhất có thể nhé. Dùng mấy cái nguồn lõm, rẻ tiền.. máy nó chạy như ngựa chứng và một ngày đẹp trời nó die thì không biết tại sao đâu.

Đây là cái rated của con máy đang dùng.. thấy điểm số có vẻ thấp.

Name:	Window rated.jpg 
Views:	3 
Size:	251.6 KB 
ID:	28095
    làm con t3500 vs xeon đi đại ka

Thợ cả
    Cám ơn
    669
    Được cám ơn 1,423 lần
           ở 846 bài viết
    He he, em đâu có chơi game, chỉ ham máy cấu hình mạnh thôi.

Trong đời hình như chưa mua con máy mới nào, chỉ có vài lần mua giúp cả laptop và máy bàn (build thôi chứ không mua máy có sẵn).

Nếu so sánh cùng máy hãng hết thì ok, chứ build thì so sao được. Cùng cấu hình giá build < giá máy bộ thương hiệu VN 30%< chính hãng không dưới 30%.

Nghiệt cái laptop đâu có build được.

Thanks.

Trang 23 của 43 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223242533 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Một số phần mềm thông dụng
    Bởi anhcos trong diễn đàn Phần mềm CAD, CAM và các tiện ích
    Trả lời: 34
    Bài viết cuối: 22-11-2017, 10:52:37 PM
  2. CKD - Fun - Hãy thư giản sau mỗi ngày làm việc.
    Bởi CKD trong diễn đàn Góc nhiếp ảnh
    Trả lời: 137
    Bài viết cuối: 16-06-2016, 02:30:16 PM
  3. Thanh lý một số phụ kiện
    Bởi huanpt trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 49
    Bài viết cuối: 22-08-2014, 01:16:18 PM
  4. Máy mài dao mới về đây cả nhà ơi...
    Bởi nguyenthuytrang trong diễn đàn Gian hàng hết hiệu lực
    Trả lời: 26
    Bài viết cuối: 15-01-2014, 06:54:52 PM