Trích dẫn Gửi bởi honganle Xem bài viết
tình hình hiện tại nếu lắp step 86 thôi thì dừng tương đối chính xác. do đường kính mâm cỡ 230mm và có thao tác gắn phôi vào mâm nên có thể bị sai vị trí dừng là kéo theo sai toàn bộ.tại em lập trình dạng quay đúng số bước rồi dừng.
em tưởng hộp số cnc là ko có rơ nên lỡ mua.giờ nếu hộp số nào cũng vậy thì em bỏ phương án này.
còn phương án anh đưa ra thì ban đầu em có suy nghĩ tới nhưng do phức tạp cơ khí nên em bỏ qua
giờ em giải quyết theo 2 hướng mới anh xem thế nào ạ.
1. lắp thêm xylanh khí 2 bên để kẹp cốt xoay.
2. lắp cảm biến tại vị trí dừng và chỉnh code lại và chỉnh tốc độ motor chậm lại.thao tác gắn phôi có thể làm sai vị trí dừng thì lần sau nó cũng dừng gần tương
nhờ bác Nam tư vấn giúp ạ. em cám ơn
Trích dẫn Gửi bởi CKD Xem bài viết
Việc tác động làm quay mâm, thì để tăng độ chính xác thì phải home trước khi làm việc.
Nếu step + phanh + direct drive thì cũng có thể tăng moment lúc dừng lên nhiều lần đấy. Lựa con step nào đã lắp phanh sẵn. Mà lưu ý là, mấy cái phanh lắp vào step cũng có nhiều loại à. Có loại fix không rơ, có loại rơ.

Giải pháp step + phanh + direct drive được cái lợi điểm là đơn giản, phản ứng nhanh. Nhược điểm là yếu
Với khã năng chịu lực của cái cốt motor cũng không được tốt đâu.
cho em hỏi ngu cái ạ. direct driver là gì ạ.em tính lắp thêm xylanh khí kẹp mâm hoặc thay thành hbs 86.nhờ anh CKD tư vấn ạ.em cám ơn